JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA
MAZINGIRA MBEYA

WATER FOR LIFE

MBEYA UWSA

MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA



FEBRUARI 2022

YALIYOMO
YALTYOMO. .. .icittiieteeesceestocasceessscascosssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss
DIBAUJL...cciiiittteientteteesseeseessescesssssessssssesssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss
1. DIRA, DHIMA NA MISINGI YA UTENDAUJL......cccccettttittentccccesscccessscsssccssssans
I I B = B V£ ] o ) U USPPPRPIRt 3
1.2 DRIM@ (IMISSION)....cccutiieieieeeiieecieeeteeseeeesteeeeeeeeteesseesssaeessseesssseessseesssasasssesssssssssnnnnneseesesnnes 3
(I TH] [Tl o TTU I (1, o] 1 [ ) 3
1.4 Misingi ya utendaji (COre VAIUES)........cc.eeecueieiiieeiieeeieeecee et e eeeesveeeseesssseesseesssseesssenssnnnnns 3
2.0 MAJUKUMU YA MAMLAK KA. ...cccctttettteesteessscsscossssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss
3.0 MADHUMUNI YA MEKATABAL......ccccttttttitteeatceestesssssesssssssssssssssssscssssssssssses
4.0 UENDESHAJI NA USIMAMIZI WA MAMLAKA.....ccctttttttttteentcccssscscssssccssscnns
6.0 WATEJA MAMLALKAL. ....cccctttetttentieesteenscssssessssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssnes
7.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA MAMLAKA.....ccccttettttesteeestessscassssssssssssssssssssnes
8.0 VIWANGO NA MUDA WA KUTOA HUDUMAL......cccctteettertecnsccnssccnsconssscnscsnsses
8.1 MaWASIlIAN0 Y8 JUMIAL.....cccutiriiriieieetteiterte ettt sttt et e st sat e st et e e sbe e bt e sasaeeeseseee 5
8.2 UDOIa WA MAJI  cooieeeieeiieieeieest et e et et et e st e s e e eae e b e e beesseessaeesaeesseeseessaesssaesnnsssnnnsnnnnnnns 6
8.2.1 Kufanya uchunguzi wa kimaabara wa majisafi............ccccereervieriienieneenieceeieies 6
8.2.1 Kuzingatia mgandamizo sahihi wa maji kwenye mabomba..............cceeeeeveereeniinennnnnnnnns 6
8.2.2 Ubora wa huduma za usafi Wa Mazingira.........cccccecueerueerieeneeneenieeieeseeseenieeeeeeeeeeeeeens 6
8.3 USiMamizi Wa dir@ Za M@Ji.......ccceeeciieiieeeiieeeieeeieeeeteeereeesereesteeeseeeesaseessaeessseesssesssnnnnnnnnnns 6
8.4 Uhakika wa huduma ya maji na taarifa Kwa Wateja...........cccceeviererreineeneenienieeeenee e 6
9.0 NJIA ITAKAYOTUMIKA KUTOA TAARIFA KWA WATEJA.....cccccteittieennncene
10.0 HAKI ZA MTEUJAL.....uutitiitiiieteestsessceesssesscsssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssnns
11.0 WAJIBU WA MTEUJA. ...ccittteetteetteenscestsessssesssesscssssssssssssssssssssssssssssssssssssns
12.0 HAKI NA WAJIBU WA MBEYA UWSA....ciccttttttteetieittccescessccascsssssssssssssssss
12.1 Haki Za MDEYA UWSAL........oo ittt ettt s e sveete e te e s st e ssseesseesaesseassseenssssssssssssnnnnns 8
12.2 Wajibu wa MBEYa UWSA.......c..oouiieiieteeetee ettt ettt ettt e e e s e 9
13.0 UTOAJI WA HUDUMA KWA WATEJA WASIOJIWEZA /MAZINGIRA
MAGUMU....oiiiiiinieeesteesseeestoesscsessssssssssssessssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss
14.0 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA.....ccccttettteettentccnscossccsscossscsscsnsssss
I 1Y = Vo | OO OO OO OSSR OTST PP PPPPP PP 9
I o o = 10
14.3 MaIAIAMIKO. ..c..eeiiiiriieeieeieee ettt sttt et et s e et e bt e sbee e e e e e e e as 10
15.0 KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO:......ccceteettesteercescesssescesssnssessonssnscsssssssscss
16.0 TATHIMINI YA MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA.....ccccccctttttitcccccccnnns
17.0 KANUNI ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA (UBORA WA
HUDUMALD). . ocuittiiniiateecescersntsssessesssssssssssssesssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss
18.0 ANUANI ZETU NA MUDA WA KAZI:....ccccoteeteeesteensccescsesscsescscssssssssssssassans
18.1 MUAA WA KBZI....coueeiiieiiiiiieiteeee ettt sttt et et s e sttt esae e s s e e e e e e eas 13
18,2 ANUANI ...ttt ettt ettt s e et e bt et e s bt e she e sab e et e e bt e bt e s abeeab e et e e be e e e e e e e e ean 13






DIBAJI

Ninayo furaha kuwasilisha mkataba wa huduma kwa mteja wa Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya UWSA).

Mkataba huu wa huduma kwa mteja ni maafikiano kati ya Mbeya UWSA na wateja
wake, ambao ni wadau wakuu wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira. Mkataba
huu umeorodhesha wadau wakuu wa Mbeya UWSA, huduma zitolewazo na viwango
vya ubora vya utoaji huduma ambavyo wateja wanavitarajia. Aidha, mkataba huu
unaonesha haki na wajibu kwa mtoa huduma (Mbeya UWSA) na mpokea huduma
(Mteja).

Mkataba huu umeandaliwa kwa kuzingatia mwongozo wa mwaka 2013 uliotolewa na
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ambao ulizitaka
Taasisi zote za Umma kuwa na mikataba ya huduma kwa mteja ili huduma zitolewazo
ziwe bora zaidi.

Katika mikataba iliyotangulia, Mamlaka iliahidi itaendelea kuboresha mikataba hiyo
kulingana na mabhitaji ya utoaji wa huduma yanayozingatia mabadiliko ya kisheria,
kisera, kiuchumi, kijamii na kiteknolojia.

Kutokana na changamoto za kihuduma zinazoendelea kujitokeza na maoni toka kwa
wadau, Mamlaka imeona ni wakati muafaka kuhuisha mkataba wa huduma kwa mteja
kwa kuzingatia mazingira yaliyopo.

Mamlaka inaahidi na kuwahakikishia wateja kuwa ipo tayari kutoa huduma kwa
viwango vyenye ubora wa hali ya juu ili kufikia matarajio ya mteja. Mamlaka
itaendelea kutathimini utendaji wake wa kila siku ili kutoa huduma inayokidhi viwango
vya kitaifa na kimataifa. Mbeya UWSA inatarajia kupokea mrejesho kutoka kwa wateja
kupitia pongezi, maoni, malalamiko au neno la kuonesha hisia juu ya namna
wanavyopokea huduma zitolewazo.

Watumishi wa Mbeya UWSA wataendelea kutoa huduma bora ili kukidhi matarajio ya
wadau. Ninawasihi watumishi wa Mbeya UWSA kuzingatia matakwa ya mkataba huu
wa huduma kwa mteja ili kuhakikisha kwamba huduma zinazotolewa zinakidhi
matarajio ya wateja.

<

CPA. Gilbert K. Kayange
Mkurugenzi Mtendayji



1. DIRA, DHIMA NA MISINGI YA UTENDAJI

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya ilianzishwa mwezi Januari, 1998
kwa sheria Na. 8 ya Maji ya mwaka 1997, Kifungu 3 (1) ikiwa daraja B. Mwezi Julai 2001
ilipandishwa kuwa daraja A baada ya kuwa na uwezo wa kugharamia shughuli zote za
uendeshaji, matengenezo na kuchangia uwekezaji kwenye upanuzi wa miundombinu ya
huduma.

Mamlaka ilianzishwa kwa misingi ya kutoa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira
kwa misingi ya kibiashara, msisitizo ukiwa ni kudhibiti matumizi ya maji kwa kufunga
dira (mita) na kuhamasisha wateja kutumia maji kwa uangalifu ili huduma iwafikie
wakazi wengi zaidi na kuwa endelevu.

1.1 Dira (Vision)

Kuwa Mamlaka bora kwa kutoa huduma bora na endelevu ya majisafi na usafi wa
mazingira.

1.2 Dhima (Mission)

Kutoa huduma bora na endelevu ya majisafi na usafi wa mazingira kwa viwango vya
kitaifa na kimataifa na kwa bei himilivu.

1.3 Kaulimbiu (Motto)
“Maji kwa Uhai”
1.4 Misingi ya utendaji (core values)

Katika utoaji huduma kwa wananchi Mbeya UWSA inazingatia misingi ya utoaji
huduma ifuatayo:-
a) Kufanya kazi kwa ushirikiano.
b) Kutoa huduma kwa uwazi na weledi.
c) Kufanya kazi kwa ufanisi na kujituma.
d) Kutoa huduma kwa uaminifu na uadilifu.
e) Kuwajibikaji na kufanya kazi kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na miongozo
iliyopo.
f) Kutoa huduma bila ubaguzi.
g) Kuwa wabunifu ili kuboresha mifumo na taratibu za utoaji huduma kwa
mteja.

2.0 MAJUKUMU YA MAMLAKA
Kazi na majukumu ya Mbeya UWSA kwa mujibu Kifungu cha 20 cha Sheria Na. 5
ya Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019 ni kama ifuatavyo:-



9)

h)

)
K)

Kusambaza huduma ya majisafi na usafi wa mazingira kwa mujibu wa
Sheria Na. 5 ya Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira na sheria
zinazohusiana na menejimenti ya rasilimali za maji, ubora wa maji na
mazingira.

Kuhakikisha kwamba inawapatia wateja wake majisafi na salama katika
viwango vinavyokubalika na inatoa huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira katika mazingira yaliyo salama na endelevu.

Kuhakikisha kuwa ina ajiri watumishi wenye sifa zinazostahili na waadilifu,
wenye juhudi ya kazi na wanaojituma.

Kuwahamasisha wateja wake juu ya utumiaji bora wa maji na utunzaji wa
rasilimali za maji.

Kuendeleza na kutunza miundombinu ya majisafi na majitaka iliyopo.
Kuhakikisha kuwa inakusanya mapato kutoka kwa wateja wake kama
ilivyopanga kwa ajili ya uendeshaji na udumishaji wa huduma za majisafi
na usafi wa mazingira.

Kuendelea kusambaza huduma ya maji kwa matumizi yaliyoainishwa
kisheria na kuhakikisha kuwa maji yanatibiwa na kukidhi ubora na
viwango kama itakavyoainishwa kwa mujibu wa sheria na taratibu.
Kuhifadhi na kuendeleza vyanzo vya maji kwa kushirikiana na wadau.
Kuishauri Serikali juu ya miundo ya sera, miongozo na sheria kuhusiana
na huduma ya majisafi na usafi wa mazingira.

Kupanga na kutekeleza miradi mipya ya majisafi na usafi wa mazingira.
Kuelimisha na kuipatia taarifa jamii kuhusiana na usalama wa maji,
uhifadhi wa maji, usafi wa mazingira na mengine yanayohusiana na
hayo.

Kuelimisha na kuipatia taarifa jamii kuhusiana na usalama wa maji,
uhifadhi wa maji, usafi wa mazingira na mengine yanayohusiana na
hayo.

Kupendekeza viwango vya malipo ya huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira kwa EWURA.

Kuingia mikataba au makubaliano ambayo Bodi ya Wakurugenzi
imejiridhisha kuwa ni ya manufaa kwa Mamlaka na kuiidhinisha kwa
mujibu wa Sheria.

3.0 MADHUMUNI YA MKATABA

Madhumuni ya mkataba huu ni kuwajulisha wateja na wadau kuhusu huduma
zitolewazo na Mbeya UWSA, viwango vya ubora na namna huduma hizo
zinavyotolewa. Aidha, mkataba unaonesha jinsi Mamlaka ilivyo tayari kukidhi
matarajio ya wateja na kwa upande mwingine mkataba unaonesha wajibu wa
mteja ili kuwezesha utoaji wa huduma bora. Vilevile, mkataba umeonesha mfumo
wa kupokea na kushughulikia mrejesho wa huduma kutoka kwa wateja.



4.0 UENDESHAJI NA USIMAMIZI WA MAMLAKA

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya
Wakurugenzi kumi (10) wanaoteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya maji kwa
kushauriana na uongozi wa Mkoa kuwakilisha makundi ya mbalimbali ya watumiaji wa

huduma za majisafi na usafi wa mazingira kama ifuatavyo:-
(@) Mwenyekiti wa Bodi
(b) Mwakilishi wa watumiaji maji wakubwa

(c) Mwakilishi wa watumiaji maji majumbani
(d) Mwakilishi wa wafanyabiashara
(e) Mwakilishi wa Madiwani wa Halmashauri ya Jiji

(f)

Mwakilishi wa wanawake

(9) Mwakilishi wa Serikali Mkoa
(h) Mwakilishi wa Wizara ya Maji
() Mwakilishi wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya

0)

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka

6.0 WATEJA MAMLAKA
Makundi ya wateja wa Mamlaka ni kama yafuatayo:-

7.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA MAMLAKA
Huduma zitolewazo ni usambazaji wa majisafi na usafi wa mazingira kwa wakazi

a)
b)
C)
d)
e)

)

Wateja wa Majumbani
Wateja wa Taasisi
Wateja wa Biashara
Wateja wa Viwanda
Wateja wa Magati
Wateja wa Boza

waliopo katika eneo la Jiji la Mbeya na Mji mdogo wa Mbalizi.

8.0 VIWANGO NA MUDA WA KUTOA HUDUMA

Eneo hili linaainisha viwango muhimu vya huduma ambavyo wateja wanatarajia
kutoka Mbeya UWSA. Viwango hivi vinaonesha jinsi huduma zitakavyotolewa kwa

kushirikiana na wateja, ubora wa huduma na muda unaotakiwa kama ifuatavyo:-

8.1 Mawasiliano ya jumla

Na.

Huduma

Muda wa kutoa huduma

Kupokea simu

Ndani ya miito mitano ya simu

Kukiri kupokea na kujibu barua
zilizowasilishwa kwa maandishi

Ndani ya siku tano za kazi toka
kupokea barua

Kukiri kupokea barua pepe za
Ofisi

Ndani ya saa ishirini na nne

iv.

Kujibu maulizo ya wanahabari na
wadau wengine

Ndani ya siku tano za kazi tangu
siku ya kupokea maulizo

inasimamiwa na Bodi ya




8.2 Ubora wa maji

Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha kwamba maji yanayosambazwa kwa
wateja yanakidhi viwango vya ubora wa maji kwa matumizi ya binadamu kwa
kuzingatia vigezo na taratibu zifuatazo:-

8.2.1 Kufanya uchunguzi wa kimaabara wa majisafi

Mbeya UWSA itaendelea kuchukua sampuli za maji katika vyanzo vya maiji,
vituo vya kusafisha na kutibu maji, matanki ya kuhifadhi maji, mabomba ya
kusambazia maji na magati kwa kuzingatia miongozo ya ubora wa maji (Water
Quality Monitoring Guidelines).  Sampuli hizo zitafanyiwa uchunguzi wa
kimaabara ili kuona kama maji yanayosambazwa kwa walaji yanakidhi viwango
vya ubora wa maji kwa matumizi ya binadamu kwa mujibu wa Shirika la
Viwango Tanzania (TBS), Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) na Taasisi nyingine zinazodhibiti ubora wa maji nchini.

8.2.1 Kuzingatia mgandamizo sahihi wa maji kwenye mabomba
Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha kuwa kiwango cha mgandamizo wa maji

kitakuwa kati ya mita 10 hadi 20 (1-2 bars) ili kuwezesha wateja kupata maji ya
kutosha na kudhibiti mivujo.

8.2.2 Ubora wa huduma za usafi wa mazingira
Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha huduma za usafi wa mazingira zinakidhi

ubora kwa mujibu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na kwa mujibu wa
matakwa ya EWURA. Aidha, Mamlaka itadhibiti uvujaji na utitirishaji wa majitaka
kwenye mazingira na makazi ndani ya saa ishirini na nne tangu kubaini uvujaji
huo.

8.3 Usimamizi wa dira za maji

Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha wateja wanafungiwa dira za maji zinazofanya
kazi kwa ufanisi. Endapo kutakuwa na haja ya kubadilisha dira ya mteja kutokana
na ubovu, dira kutofanyakazi kwa ufanisi n.k, mteja atataarifiwa juu ya azima hiyo
au mteja ataitaarifu Mbeya UWSA ambapo dira ya maji itarekebishwa au
kubadilishwa ndani ya siku 15 za kazi tangu kupokea taarifa ya ubovu.

8.4 Uhakika wa huduma ya maji na taarifa kwa wateja
Mbeya UWSA itaendelea kutoa huduma ya maji kwa uhakika. Endapo
kutajitokeza dharula ya ukosefu wa huduma ya maji wateja watajulishwa ndani ya
saa 12. Aidha, kwa shughuli zilizopangwa zinazoingilia upatikanaji wa huduma
wateja watajulishwa ndani ya saa 24 kwa utaratibu ufuatao:-

a) Angalau ndani ya saa 24 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya

maji endapo tatizo hili ni la muda mrefu au litachukua zaidi ya muda
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wa saa 12 bila huduma ya maji.

b) Angalau ndani ya saa 12 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya
maji endapo katizo hili ni la muda mfupi au itachukua kati ya muda wa
saa 1 hadi saa 5 bila huduma ya maiji.

c) Wateja wataendelea kufahamishwa kwa kuombwa radhi endapo
Mbeya UWSA haitaweza kukamilisha matengenezo zaidi ya muda
uliotajwa kwenye kipengele (a) na (b) hapo juu.

d) Mbeya UWSA itahakikisha wateja ambao ni walengwa watakaoathirika
na taarifa juu ya katizo lililobainishwa katika kipengele cha (a) hapo
juu wanataarifiwa kikamilifu.

Mbeya UWSA itawataarifu wateja juu ya katizo la huduma ya maji kwa
kuzingatia muda uliotajwa kwa lengo la kuwapa fursa wateja waweze kuchota
na kuhifadhi maji ya kutosha ikiwa ni akiba ya matumizi katika kipindi cha
matengenezo ya miundombinu husika.

9.0 NJIAITAKAYOTUMIKA KUTOA TAARIFA KWA WATEJA
Mbeya UWSA itachagua njia muafaka ya kufanya mawasiliano kwa wateja
kwa kuwapatia taarifa husika kwa kutumia tovuti, barua pepe, ujumbe mfupi
wa simu, barua, gari la matangazo lenye kipaza sauti, vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii.

10.0 HAKI ZA MTEJA

a) Kuunganishiwa huduma ya majisafi baada ya kukamilisha taratibu zote
za maunganisho mapya ya majisafi ndani ya siku saba za kazi.

b) Kuunganishiwa huduma ya majitaka baada ya kukamilisha taratibu
zote za maunganisho mapya ya majitaka ndani ya siku saba za kazi.

c) Kurejeshewa huduma ya maji katika muda wa saa 24 baada ya kulipia
deni na ada na kurejesha huduma.

d) Kubadilishiwa mita ya maji ndani ya siku 30 baada ya taarifa ya hitilafu
kutolewa.

e) Kusomewa dira ya maji kila mwezi.

f) Kupitia na kukata rufaa juu ya kutoridhishwa na uamuzi au huduma
iliyotolewa.

g) Kuwasilisha malalamiko kwa mtoa huduma.

h) Kutunziwa siri katika mahusiano ya utoaji huduma.

i) Kupata taarifa ya mwenendo wa akaunti yake.

J) Kushauri njia bora ya kuongeza ufanisi kwenye utoaji huduma.

k) Kusikilizwa na kupatiwa huduma kwa kadri ya taratibu zilizowekwa.

[) Kupewa mrejesho wa uchunguzi wa malalamiko yake.

m) Kupatiwa huduma kwa weledi na uadilifu.

n) Kupewa taarifa muhimu na sahihi kwa wakati.

0) Kushiriki na kutoa maoni wakati wa mabadiliko ya bei za maji.

p) Kuelimishwa na kueleweshwa juu ya masuala ya kihuduma ikiwa ni
pamoja na namna ya kusoma mita, gharama za huduma na bei za maji.



gq) Kushtaki au kushtakiwa.

11.0 WAJIBU WA MTEJA

a)

)

Mteja atawajibika kulipa ankara ya maji ndani ya siku 14 tangu
kufikishiwa ankara yake.

Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaomhudumia.

Kutoshawishi watumishi ili ahudumiwe kwa upendeleo.

Kuhudhuria mikutano au miadi kwa muda uliopangwa.

Kutoa taarifa sahihi zinazotakiwa na mtoa huduma kwa mujibu wa
Sheria

Kuzingatia maelekezo halali yanayotolewa na Mbeya UWSA.

Kutoa mrejesho juu ya huduma za Mamlaka pale ambapo matarajio
hayajakidhiwa kwa muda muafaka bila woga wala kisasi.

Kutoa taarifa ya mabomba ya maji yanayovuja kwenye eneo lake na
maeneo mengine.

Kutoa taarifa kwa Mamlaka juu ya vitendo vyovyote vinavyohatarisha
usafi na usalama wa maji.

Kuzuia wizi wa maji na uharibifu wa miundombinu Mamlaka.

Kutoa taarifa kwa Mamlaka juu ya mtumishi asiyezingatia maadili ya
utumishi wa umma wakati wa utekelezaji wa majukumu yake.
Kuhakikisha usalama wa dira ya maji wakati wote.

m) Kufuatilia ankara yake ya maji kila mwezi.

12.0 HAKI NA WAJIBU WA MBEYA UWSA

Wakati wote wa utekelezaji wa majukumu yake ya kila siku ya kutoa
huduma kwa wananchi/wadau, MBEYA UWSA itakuwa na haki na wajibu
kama kama ifuatavyo:

12.1 Haki za Mbeya UWSA

a) Kupewa ushirikiano na mteja wakati wa kutekeleza majukumu yake.

b) Kushtaki au kushtakiwa.

c) Kulipwa malipo halali kutokana na huduma iliyotolewa kwa mteja.

d) Kusitisha huduma kwa mteja asiyetimiza wajibu wake.

e) Kusoma dira ya maji kwa mteja kila mwezi.

f) Kufanya ukaguzi na matengenezo ya miundombinu ya majisafi na usafi
wa mazingira katika eneo la mteja.

g) Kupata taarifa zozote zitakazohitajika kuhusiana na huduma

itolewayo kutoka kwa mteja.

12.2 Wajibu wa Mbeya UWSA

a) Kutoa huduma ya majisafi yaliyo salama, yakutosha na kwa wakati
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wote.
b) Kutoa huduma ya usafi wa mazingira kwa wateja katika hali ya
usalama.

c) Kukusanya maduhuli yanayotokana na huduma za majisafi, usafi wa
mazingira na ada mbalimbali zinazotokana na huduma zitolewazo.

d) Kushirikiana na wadau katika utunzaji wa mazingira na vyanzo vya
mayji.

e) Kutoa huduma bora kwa uadilifu na weledi.

f) Kutoa taarifa sahihi kwa mteja.

g) Kushughulikia malalalamiko ya mteja kwa wakati na kutoa
mrejesho.

h) Kuzingatia Sheria, Kanuni na taratibbu wakati wa kutekeleza
majukumu.

i) Kuwa tayari kupokea maoni ya ushauri kutoka kwa mteja juu ya
kuboresha huduma itolewayo.

) Kuwa na mipango ya maendeleo ya kuboresha huduma ya
majisafi na usafi wa mazingira.

k) Kutoa elimu na kutekeleza kikamilifu makubaliano ya Mkataba wa
Huduma kwa Mteja.

[) Kushirikiana na uongozi wa Serikali za Mitaa na wadau katika
kutoa huduma kwa jamii.

13.0 UTOAJI WA HUDUMA KWA WATEJA WASIOJIWEZA /MAZINGIRA

MAGUMU
Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja
wasiojiweza kama vile walemavu na wazee kwa kuzingatia vigezo maalumu.

14.0 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA

Mbeya UWSA inatarajia kupata mrejesho toka kwa wateja kwa lengo la
kuboresha utoaji wa huduma zake. Mrejesho huo unaweza ukatumwa
kupitia mawasiliano yaliyotajwa katika kipengele Na.18.2 cha Mkataba
huu.

Njia zifuatazo zitatumika kupata mrejesho wa utoaji huduma toka kwa
wateja na wadau:-

14.1 Maoni
Mteja ana uhuru wa kutoa maoni yake kwa lengo la kuishauri Mbeya
UWSA ili iweze kuboresha zaidi utendaji wa kazi. Maoni yanaweza
kuwasilishwa kwa Mkurugezi Mtendaji wa Mbeya UWSA kwa njia ya
barua, baruapepe, kupiga simu, nukushi au kwa njia yoyote inayofaa.

14.2 Pongezi
Endapo mteja ataridhika na kufurahia huduma zitolewazo na Mbeya
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UWSA anaweza kuwasilisha pongezi zake kwa Mkurugezi Mtendaiji.
Aidha, Mbeya UWSA itatoa pongezi kwa wateja wanaowajibika kwa
kiwango cha juu.

14.3 Malalamiko
Mteja ana haki ya kutoa malalamiko na kuhoji jambo lolote la kiutendaji
kwa lengo la kupata ufafanuzi, suluhisho au ufumbuzi kwa kufika Ofisi za
Mamlaka au kwa kutuma lalamiko kwa njia ya simu, Sanduku la maoni,
kwa maandishi au kujaza fomu maalumu, dawati la malalamiko ya wateja,
Malalamiko yatapokelewa kwenye fomu maalum na kusajiliwa kwa
kuzingatia taarifa za mteja kama ifuatavyo:-

Vi.
Vii.
viii.
iX.

Jina la mteja.

Namba ya akaunti.

Eneo na namba ya simu ya mteja.

Hoja au msingi wa lalamiko.

Mtumishi atakayeshughulikia lalamiko.

Hatua za ufumbuzi zitakazochukuliwa.

Muda wa kukamilisha ufumbuzi.

Majibu/ufumbuzi kwa mlalamikayji.

Taarifa nyingine yoyote inayomhusu mteja ambayo itaisaidia.
Mbeya UWSA kuwa na kumbukumbu sahihi za mteja.

15.0 KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO:
Inapotokea mteja hakuridhika na huduma na jinsi malalamiko yake
yalivyoshughulikiwva yuko huru kukata rufaa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma ya Nishati ya Maji (EWURA). kwa anuani ifuatayo:

JINA

ANUANI NA SIMU

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya Nishati na| S.L.P. 2245,
Maji (EWURA), Nyanda za juu Kusini Mbeya.

Simu: 255252957328/9
Faksi: 255 252957330.

16.0 TATHIMINI YA MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA
Mkataba huu wa huduma kwa mteja utafanyiwa tathimini kila baada ya miaka mitatu
au wakati wowote itakapolazimu kwa kuzingatia masuala yafuatayo:-

a) Mrejesho kutoka kwa wateja na wadau
b) Mabadiliko katika Mpango Mkakati
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c) Mabadiliko katika utaratibu wa utoaji huduma
d) Mabadiliko katika sheria zinazosimamia sekta ya maji

e) Tathmini ya utendaji dhidi ya viwango vya huduma
f) Mabadiliko katika wasifu, mahitaji na vipaumbele

vya mteja

17.0 KANUNI ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA (UBORA WA

HUDUMA)

Jedwali Na. 17: Fidia kutokana na kushindwa kufikia malengo ya ubora wa

huduma
Na. Mtazamo Maelezo Lengo la ubora wa Fidia Fidia ya
huduma ya ziada
msingi kwa
(Sh.) kuchele
wa (Sh.)
1. Kupata Kuunganishi Huduma 10,00 5,000
huduma wa huduma inaunganishwa ndani 0 kwa siku
ya maji ya majisafi ya muda wa siku za
na usafi wa kazi zisizozidi saba
mazingira (7) baada ya Mteja
kulipia gharama na
ada za kuunganisha
huduma
2. Dira za Kurekebisha Dira ya Maji yenye 15,000 5,000
maji — 1 au matatizo kwa siku
kubadilisha itarekebishwa au
dira zenye kubadilishwa ndani
matatizo ya siku za kazi
zisizozidi 30 tangu
kupokea taarifa ya
ubovu.
Dira za Usomaji wa Usomaji wa dira 15,000 5,000
maji — 2 dira za maiji utafanyika kila mwezi kwa siku
endapo dira itafikiwa.
3. Usitishaiji Usitishaiji Huduma vya maji 30,000 5,000
wa wa huduma iliyositishwa kwa siku
huduma kimakosa kimakosa
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itarejeshwa ndani ya
muda usiozidi saa 24
baada ya kupokea
taarifa ya usitishaji

wa huduma
kimakosa.
Urejeshaji Urejeshwaji Huduma ya maji 30,000 5,000
wa wa huduma itarejeshwa ndani ya kyva
huduma ya maji muda usiozidi saa siku
baada vya 24 baada ya kulipa
kulipa deni
deni
Malalamiko | Majibu kwa | Malalamiko 30,000 5,000
malalamiko yanayohusu ankara kwa
yanayohusu za maji siku
ankara yatachunguzwa na
kujibiwa ndani ya
siku za kazi
zisizozidi 5 tangu
tarehe ya
kupokelewa kwa
Malalamiko
Afya na Mafuriko Hairuhusiwi kwa 40,000 20,000
Usalama kutoka majitaka yaliyo kwa siku
kwenye kwenye mtandao
mfumo wa | wa majitaka wa
majitaka- Mamlaka ya maji
mafuriko kufurika na
ya ndani kuingia ndani ya
nyumba ya mteja
Afya na Mafuriko Hairuhusiwi kwa 30,000 20,000
Usalama kutoka majitaka yaliyo kwa siku
kwenye kwenye mtandao
mfumo wa | wa majitaka wa
majitaka- Mamlaka ya maji
mafuriko  ya | kufurika na kuingia
nje kwenye ardhi au
mali ya
Mteja
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18.0 ANUANI ZETU NA MUDA WA KAZI:

18.1 Muda wa kazi

a) Jumatatu hadi ljumaa: Kuanzia saa 01:30
asubuhi hadi saa 10:30 jioni.

b) Jumamosi kuanzia saa 02:00 asubuhi hadi saa 06:00 mchana kwa ofisi za
huduma kwa wateja.

¢) Muda wowote iwapo patatokea dharula.

18.2 Anuani
Mkurugenzi Mtendaji,
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Mbeya,
Barabara ya Sabasaba, eneo la Sinde,
S.L.P. 2932,
Simu; 255-(0) 25 254298
Nukushi: 255-25 259492
Simu ya bure: 0800110088
MBEYA.
Barua pepe: md@mbeyauwsa.go.tz
Tovuti: www.mbeyauwsa.go.tz

15



